วันอาทิตย์ที่ 23 มกราคม พ.ศ. 2554

แผนการสอน วิชา ภาษาอังกฤษ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ

แผนการจัดการเรียนรู้
กลุ่มสาระการเรียนรู้           ภาษาต่างประเทศ                                                                ชั้น ป.6
หน่วยการเรียนรู้ที่              7              เรื่อง       Food and Drinks                               เวลา   9   ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่     1              เรื่อง       Naming the food and drinks        เวลา   1   ชั่วโมง …………………………………………………………………………………………………..
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต 1.1   เข้าใจกระบวนการฟังและการอ่าน  สามารถตีความเรื่องที่ฟัง  และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ  และนำความรู้มาใช้อย่างมีวิจารณญาณ

ตัวชี้วัดที่
1.1 ป. 6/2         อ่านออก-เสียง ข้อความ นิทานและบท-กลอนสั้น ๆ

สาระสำคัญ
การเรียนรู้ชื่ออาหารและเครื่องดื่มเป็นภาษาอังกฤษเป็นประโยชน์ในการนำไปใช้ ในชีวิตประจำวัน

จุดประสงค์การเรียนรู้
ด้านความรู้
1.             ออกเสียงคำศัพท์ที่เป็น ชื่ออาหาร  เครื่องดื่ม  และบอกความหมายได้
2.             ถาม ตอบ  เกี่ยวกับอาหาร  และเครื่องดื่มที่เป็นคำนามนับได้และคำนามไม่นับจำนวนได้

ด้านทักษะกระบวนการ
ให้ข้อมูลเรื่อง  อาหารและเครื่องดื่มได้

ด้านคุณธรรม จริยธรรม / ค่านิยม
1.             มีความขยัน สนใจ  ใฝ่รู้  ใฝ่เรียน
2.             มีความรับผิดชอบในการทำงาน

สาระการเรียนรู้
1.             ข้อความ  นิทาน  บทกลอน
2.             การออกเสียงพยัญชนะต้นคำ  พยัญชนะท้ายคำ   สระเสียงสั้น  สระเสียงยาว
3.             การออกเสียงเน้น  หนัก เบา ( Stress)  ในคำ  กลุ่มคำ
4.             การออกเสียงตามระดับเสียงสูง-ต่ำ(intonation) ในประโยค

สมรรถนะสำคัญ
1.             ความสามารถในการสื่อสาร
2.             ความสารถในการใช้ทักษะชีวิต

คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1.             มีความรับผิดชอบในการทำงาน
2.             มีความขยัน ใฝ่รู้ใฝ่เรียน

ภาระงานหรือชิ้นงาน
1.             บัตรภาพ  บัตรคำ
2.             แถบประโยค
3.             ใบความรู้ที่  1 , 2    Food  and  Drinks 
4.             แบบฝึกทักษะที่  1  Complete  the  sentences
5.             Picture  Dictionary

กระบวนการจัดการเรียนรู้
กิจกรรมครั้งที่ 1   (เวลา 1  ชั่วโมง)
ขั้นนำ
-                   เล่นเกม             What  am  I ?    ทายชื่ออาหาร   เช่น           I  am  a  bun.
                                                There  are  some  pork , onions , tomato  and  lettuce  in  me.  What  am  I ?
ขั้นสอน
-                   ครูออกเสียงคำศัพท์ให้นักเรียนฟัง  พร้อมชูบัตรภาพหรือของจริง
              ให้นักเรียนดู  เรื่อง อาหาร  และเครื่องดื่ม
-                   ครูและนักเรียนสนทนาเกี่ยวกับคำศัพท์  เรื่อง  อาหารและเครื่องดื่ม
-                   นักเรียนออกเสียงคำศัพท์ตามครู

ขั้นฝึกทักษะ / ภาระงาน / ชิ้นงาน
-                   นักเรียนจับคู่ฝึกออกเสียงคำศัพท์และบอกความหมายในใบความรู้ที่  1
-                   นักเรียนจับคู่ฝึกพูดถาม ตอบ  โดยดูภาพในใบความรู้ที่ 1  และใบงานที่ 1 เช่น
Is  this  a  pencil  ?  Yes , it  is.
Are  these  English  books ?   No , they   aren’t.
What  is  this / that  ?   It’s   a   ruler.
                                What   are   these / those  ?  They   are   notebooks
-                   นักเรียนศึกษาใบความรู้ที่  2  และทำแบบฝึกทักษะที่ 

ขั้นสรุป
-                   นักเรียนอ่านแบบฝึกทักษะที่  1  ให้เพื่อนฟัง

สื่อ วัสดุ อุปกรณ์
1.             ของจริง
2.             บัตรภาพ  บัตรคำ
3.             แถบประโยค
4.             ใบความรู้ที่  1 , 2    Food  and  Drinks 
5.             แบบฝึกทักษะที่  1  Complete  the  sentences
6.             Picture  Dictionary

การวัดและการประเมินผล
วิธีการ
1.             สังเกตพฤติกรรม
2.             ประเมินทักษะ
3.             ตรวจผลงาน
เครื่องมือ
1.             แบบสังเกตพฤติกรรมนักเรียน
2.             แบบประเมินทักษะ
3.             แบบประเมินคุณภาพชิ้นงาน

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น